เนื่องด้วยสถานการณ์การระบาดของ COVID-19 สำนักงานกรุงเทพฯ ปิดทำการชั่วคราวตั้งแต่วันที่ 21 มีนาคม จนกว่าจะแจ้งให้ทราบ โดยทีมงานของเรายังให้บริการตามปกติ สามารถติดต่อพวกเราได้ที่ 080-234-9609

ศึกษาต่อต่างประเทศ ไม่ยากอย่างที่คิด ค้นหาโรงเรียนสอนภาษากว่า 600 แห่ง ใน 6 ประเทศ

ค่าครองชีพสำหรับการไปศึกษาต่อหรือใช้ชีวิตที่ประเทศ สหรัฐอเมริกา (USA)

15 ธันวาคม 2560 สหรัฐอเมริกา โรงเรียนสอนภาษา ค่าครองชีพ

ก่อนหน้านี้เราเคยนำเสนอเรื่องราวเกี่ยวกับค่าครองชีพในประเทศแคนาดา และประเทศนิวซีแลนด์กันไปแล้ว เชื่อว่ามีน้องๆ หลายคนคงอยากจะรู้เกี่ยวกับกับค่าครองชีพในประเทศสหรัฐอเมริกา ไม่มากก็น้อย

สหรัฐอเมริกา ถือเป็นจุดหมายปลายทางยอดนิยมของการศึกษาต่อ และเป็นประเทศแรกๆ เมื่อนึกถึงการไปเรียนคอร์สภาษาอังกฤษในต่างประเทศ เรื่องของค่าครองชีพในในสหรัฐอเมริกาก็เช่นเดียวกับประเทศอื่นๆ ครับ คือมีความหลากหลายออกไปในแต่ละเมือง เมืองใหญ่ๆ ที่เป็นที่นิยมอย่าง นิวยอร์ค ลอสแอนเจลิส วอชิงตัน ดีซี และฮาวาย อาจมีค่าใช้จ่ายสูงกว่ารัฐอื่นๆ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ก็ขึ้นอยู่กับย่านที่อยู่อาศัยอีกเช่นกัน

ค่าครองชีพในอเมริกา

ปัจจุบันค่าครองชีพในสหรัฐอเมริกาสูงกว่าประเทศไทยอยู่ที่ประมาณ 52.69 % ส่วนค่าเช่าที่พักสูงกว่าถึงประมาณ 130.64 % (ข้อมูลจาก expatistan.com ) อย่างไรก็ดีนี่เป็นเพียงการประมาณคร่าวๆ เท่านั้นครับ และสำหรับค่าเงินดอลลาร์สหรัฐ ในวันที่เขียนบทความชิ้นนี้ (ธันวาคม 2017) 1 เหรียญ (USD) อยู่ที่ประมาณ 32.59 บาท ตรงนี้ น้องๆ สามารถค้นหาเรตล่าสุดได้จาก google และนำไปคำนวณกับราคาสินค้าและบริการที่เรารวบรวมมาให้ด้านล่างเป็นเงินไทยได้เลยครับ ก็จะเห็นภาพรวมของการใช้จ่ายในสหรัฐอเมริกาได้ชัดเจนมากขึ้น

รายการค่าครองชีพดังต่อไปนี้ เป็นเพียงราคาเฉลี่ยโดยประมาณของทุกรัฐทั่วประเทศ ซึ่งเราได้รวบรวมมาจากเว็บไซต์ expatistan.com และ numbeo.com หากน้องๆ มีข้อสงสัยหรือมีปัญหาเกี่ยวกับเรื่องของการเตรียมงบประมาณ ค่าใช้จ่าย และหลักสูตรของโรงเรียนสอนภาษาอังกฤษที่น่าสนใจในสหรัฐอเมริกาหรือประเทศอื่นๆ สามารถ ลงทะเบียน เพื่อปรึกษาและรับคำแนะนำจากเจ้าหน้าที่ของ SI-English ได้ทุกวันครับ

ค่าครองชีพในประเทศสหรัฐอเมริกา เฉลี่ยโดยประมาณ

ที่อยู่อาศัย (ต่อเดือน)

ที่พักแบบอพาร์ทเมนท์ในอเมริกา มีตั้งแต่ราคา 500 – 1,500 USD หรือประมาณ 16,xxx – 48,xxx บาท และด้านล่างคือราคาเฉลี่ยครับ

  • อพาร์ทเมนท์ 1 ห้องนอน ใจกลางเมือง 1,189.61 USD
  • อพาร์ทเมนท์ 1 ห้องนอน นอกเมือง 931.59 USD
  • อพาร์ทเมนท์ 3 ห้องนอน ใจกลางเมือง 1,907 USD
  • อพาร์ทเมนท์ 3 ห้องนอน นอกเมือง 1,482.15 USD

ค่าสาธารณูปโภค

  • ค่าไฟฟ้า แก๊ส น้ำ ขยะ และอื่นๆ สำหรับห้องขนาด 85 ตารางเมตร 112 USD
  • อินเทอร์เน็ต 8 Mbps 1 เดือน 48 USD
  • ค่าบริการโทรศัพท์มือถือ 50 USD
  • ค่าโทร (ไม่มีโปร) นาทีละ 0.24 USD
  • ค่าทำความสะอาด ชม. ละ 22 USD

ค่าเดินทาง (ราคาเฉลี่ย)

  • ตั๋วรถเที่ยวเดียว 2.23 USD
  • ตั๋วรายเดือน 65 USD
  • แท็กซี่ เริ่มต้น 3 USD ต่อไปกิโลเมตรละ 1.68 USD

ราคาสินค้า

ค่าใช้จ่ายสำหรับสินค้าอุปโภคบริโภคและบริการต่างๆ สำหรับนักเรียน โดยทั่วไปจะอยู่ที่ประมาณคนละ  20 - 40 USD หรือประมาณ 650 – 1,3xx บาท ต่อสัปดาห์ หรืออาจจะมากกว่านี้ ซึ่งก็ขึ้นอยู่กับการใช้จ่ายของแต่ละคน ราคาเฉลี่ยของสินค้าและบริการต่างๆ มีดังนี้ครับ

อาหาร

  • น้ำดื่มขวดเล็ก (0.33 ลิตร) 1.40 USD
  • น้ำดื่ม (1.5 ลิตร) 1.78 USD
  • นม (1 ลิตร) 0.90 USD
  • น้ำอัดลม (0.33 ลิตร) 1.75 USD
  • ขนมปัง (500 กรัม) 2.56 USD
  • แอปเปิ้ล (1 กิโลกรัม) 4.30 USD
  • กล้วยหอม (1 กิโลกรัม) 1.49 USD
  • ส้ม (1 กิโลกรัม) 3.93 USD
  • ข้าวสาร (1 กิโลกรัม) 3.91 USD
  • มันฝรั่ง (1 กิโลกรัม) 2.49 USD
  • ไข่ไก่ (1 โหล) 2.49 USD
  • เนื้อ (1 กิโลกรัม) 11.52 USD
  • อกไก่ไร้กระดูก (1 กิโลกรัม) 8.55 USD

สินค้าและบริการต่างๆ

  • ผงซักฟอก 11 USD
  • แชมพู  4.83 USD
  • ผ้าอนามัย 7 USD
  • กระดาษชำระ4ม้วน 3.29 USD
  • ยาสีฟัน 1.79 USD
  • โรลออน 3.15 USD
  • ค่าตัดผม 20 USD
  • ฟิตเนส (เดือนละ) 51 USD
  • ยาปฏิชีวนะ1กล่อง 17 USD
  • ยาแก้ไข้ 6 วัน 7 USD
  • พบแพทย์ที่คลีนิค(15 นาที) 108 USD

ร้านอาหาร

  • อาหารฟาสต์ฟู้ดชุดใหญ่ 7 USD
  • อาหารกลางวันในย่านธุรกิจ 14 USD
  • กาแฟ (แก้ว) 3.92 USD
  • ร้านอาหารทั่วไป 13 USD
  • เมนูดินเนอร์สำหรับสองคน (3 course) ในร้านขนาดกลาง 50 USD
  • ดินเนอร์สำหรับสองคนในร้านอาหารอิตาเลียน 77 USD

ค่าใช้จ่ายเพื่อการพักผ่อน

  • ตั๋วชมภาพยนตร์ 1 ที่ 11 USD
  • ตั๋วชมละครเวที 157 USD
  • ดินเนอร์ในผับ 2 ที่ 44 USD
  • เครื่องดื่ม 1 แก้วในคลับ 11 USD

ค่าครองชีพในสหรัฐอเมริกา อาจจะดูสูงกว่าในประเทศเรามาก แต่เมื่อเทียบกับรายได้ต่อหัวของประชากร ก็ถือว่าเป็นราคาที่สมเหตุสมผลพอสมควร และเป็นค่าใช้จ่ายโดยเฉลี่ยของคนอเมริกันธรรมดาๆ ครับ สำหรับน้องๆ ที่สนใจ ต้องการพัฒนาทักษะด้านภาษาอังกฤษในประเทศสหรัฐอเมริกา สามารถ ลงทะเบียน เพื่อขอรับคำปรึกษาจากผู้เชี่ยวชาญของ SI -English ได้ฟรีเลย ไม่มีค่าใช้จ่ายใดๆ ครับ

บทความอื่นๆ ที่น่าสนใจ

3 ประเทศปลายทางเรียนภาษาอังกฤษแห่งใหม่ ที่ดีต่อใจและประหยัดเงินในกระเป๋า

ค่าครองชีพในการไปศึกษาต่อและใช้ชีวิตที่ประเทศ Canada

© SI-English | All rights reserved | Privacy Policy